แผนการจัดการเรียนรู้ที่
๒
กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาไทย ชั้นมัธยมศึกษาปีที่
๑
เรื่อง
พินิจชนิดและหน้าที่ของคำในบริบท : คำสรรพนาม เวลา ๑
ชั่วโมง
........................................................................................................................................
มาตรฐานการเรียนรู้/ตัวชี้วัด
มาตรฐาน ท ๔.๑ เข้าใจธรรมชาติของภาษาและหลักภาษาไทย
การเปลี่ยนแปลงของภาษาและพลังของภาษา ภูมิปัญญาทางภาษา
และรักษาภาษาไทยไว้เป็นสมบัติของชาติ
ตัวชี้วัด
ท ๔.๑ ม. ๑/๓ วิเคราะห์ชนิดและหน้าที่ของคำในประโยค
สาระสำคัญ
คำที่ใช้แทนคำนามเป็นคำสรรพนาม
ใช้คำสรรพนามเพื่อไม่ต้องใช้คำนามนั้นซ้ำ
จุดประสงค์การเรียนรู้
๑. อธิบายลักษณะของคำสรรพนามในภาษาไทย
๒.
วิเคราะห์ชนิดและหน้าที่ของคำสรรพนามในประโยค
๓. เห็นความสำคัญของคำสรรพนามที่ใช้ในภาษาไทย
สาระการเรียนรู้
๑. คำสรรพนาม
กิจกรรมการเรียนรู้
๑. ให้นักเรียนร่วมกันแสดงความคิดเห็น
เกี่ยวกับ ในการพูดคุยและเล่าเรื่องราวต่าง ๆ นักเรียนชอบใช้คำอะไรแทนตัวนักเรียน แทนผู้ที่นักเรียนพูดด้วย และผู้ที่กล่าวถึง
๒. ให้นักเรียนร่วมกันสนทนาเกี่ยวกับเพลงยอดนิยมในขณะนั้น
อาจร่วมกันร้องเพลง หรือส่งตัวแทนที่เสียงไพเราะออกมาร้องให้เพื่อนฟัง
๓. ให้นักเรียนช่วยกันบอกคำสรรพนามที่ใช้ในเนื้อเพลงตามความรู้ที่เคยศึกษามา
ครูบันทึกคำที่นักเรียนบอกบนกระดาน
๔. ให้นักเรียนศึกษาความรู้เรื่อง
คำสรรพนาม แล้วร่วมกันสนทนาในประเด็นต่อไปนี้
- คำสรรพนามคืออะไร
- คำสรรพนามมีกี่ประเภท
อะไรบ้าง พร้อมยกตัวอย่าง
-
บุรุษสรรพนามใช้อย่างไร พร้อมยกตัวอย่างประกอบ
- สรรพนามใช้ถามกับสรรพนามไม่ชี้เฉพาะเจาะจงแตกต่างกันอย่างไรพร้อมยกตัวอย่างประกอบ
๕. ครูอธิบายความรู้เพิ่มเติมและให้นักเรียนสรุปประเภทของคำสรรพนามเป็นแผนภาพความคิด
๖. ให้นักเรียนช่วยกันตรวจสอบคำสรรพนามที่บันทึกไว้บนกระดานว่าถูกต้องหรือไม่
และเป็นคำสรรพนามประเภทใด
๗. ให้นักเรียนแบ่งกลุ่ม ๓ กลุ่ม
แต่งบทสนทนาโดยใช้คำสรรพนาม วิเคราะห์คำสรรพนามที่ใช้ว่ามีประเภทใดบ้าง
และทำหน้าที่ใดในประโยค จากนั้นคัดเลือกและฝึกซ้อมผู้ที่จะออกมาแสดงบทบาทสมมติ
และผู้ที่จะมานำเสนอผลการวิเคราะห์คำสรรพนามหน้าชั้นเรียน
๘. ให้นักเรียนแต่ละกลุ่มออกมาแสดงบทบาทสมมุติ
ในขณะที่นักเรียนกลุ่มอื่นชมการแสดงให้บันทึกคำสรรพนามที่เพื่อนพูดไว้ด้วย
เมื่อการแสดงจบ ให้นักเรียนช่วยกันบอกคำสรรพนาม วิเคราะห์ประเภทและหน้าที่
จากนั้นตัวแทนกลุ่มจึงนำเสนอผลการวิเคราะห์ของกลุ่มตนและร่วมกันตรวจสอบความถูกต้อง
ทำกิจกรรมเช่นนี้จนครบทั้ง ๓ กลุ่ม
๙. ให้นักเรียนและครูร่วมกันสรุปความรู้เรื่องคำสรรพนาม
คือ คำที่ใช้แทนคำนามเป็นคำสรรพนาม ใช้คำสรรพนามเพื่อไม่ต้องใช้คำนามนั้นซ้ำ
สื่อการเรียนรู้/แหล่งการเรียนรู้
๑. กระดาษสำหรับทำกิจกรรม
การวัดและประเมินผล
วัดและประเมินผล
๑. ตรวจผลงานนักเรียน
๒. สังเกตจากการปฏิบัติงานกลุ่ม
เครื่องมือวัดและประเมินผล
๑. ผลงานนักเรียน
๒. แบบสังเกตการปฏิบัติงานกลุ่ม
ไม่มีความคิดเห็น:
แสดงความคิดเห็น