แผนการจัดการเรียนรู้ที่ ๑.๑
กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาไทย ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ ๒
หน่วยที่ ๑ สมบัติวรรณคดีของไทย เวลา ๕ ชั่วโมง
เรื่อง วิเคราะห์วรรณคดีไทย เวลา ๑ ชั่วโมง
.
มาตรฐาน ท ๕.๑
|
เข้าใจและแสดงความคิดเห็น วิจารณ์วรรณคดีและวรรณกรรมไทยอย่างเห็นคุณค่าและนำมาประยุกต์ใช้ในชีวิตจริง
|
ตัวชี้วัด
ท ๕.๑ ม. ๒/๒ วิเคราะห์และวิจารณ์วรรณคดีวรรณกรรมและวรรณกรรมท้องถิ่นที่อ่านพร้อมยกเหตุผลประกอบ
ท ๕.๑ ม. ๒/๓ อธิบายคุณค่าของวรรณคดีและวรรณกรรมที่อ่าน
ท ๕.๑ ม. ๒/๔ สรุปความรู้และข้อคิดจากการอ่านเพื่อประยุกต์ใช้ในชีวิตจริง
สาระสำคัญ
วรรณคดีไทย เป็นมรดกทางภาษาอันล้ำค่าของไทย ผู้เรียนควรศึกษาเรียนรู้ถึงคุณค่าแห่งอรรถรสและความงดงามทางภาษาตลอดจนคุณค่าในแง่มุมต่างๆ เพื่อให้เกิดความซาบซึ้งผูกพันกับเอกลักษณ์ของความเป็นไทย ร่วมกันอนุรักษ์และสืบสานมรดกอันล้ำค่านี้ให้คงอยู่คู่ความเป็นไทยตลอดไป
จุดประสงค์การเรียนรู้
๑.การวิเคราะห์คุณค่าของวรรณคดีไทยและวรรณกรรมท้องถิ่น(K)
๒.การสรุปความจากการอ่าน(K)
๓.ฝึกวิเคราะห์คุณค่าของวรรณคดีไทยและวรรณกรรมท้องถิ่น(P)
๔. ฝึกเขียนอธิบายวิเคราะห์คุณค่าของวรรณคดีไทยและวรรณกรรมท้องถิ่น(P)
๕. ฝึกสรุปความจากเรื่องที่อ่าน(P)
๖. เห็นคุณค่าและซาบซึ้ง(A)
๗. รักการอ่าน ใฝ่เรียนรู้ รักการแสวงหาความรู้ นำความรู้ที่ได้จากการอ่านไปประยุกต์ใช้ในชีวิตจริง(A)
สาระการเรียนรู้
การวิเคราะห์วรรณคดีไทย หมายถึง การพิจารณาคุณค่าของงานประพันธ์ต่าง ๆ สามารถพิจารณาคุณค่าได้ใน 3 ลักษณะ คือ คุณค่าด้านวรรณศิลป์ คุณค่าด้านเนื้อหา คุณค่าด้านสังคม
กระบวนการจัดการเรียนรู้
๑. ครูแจ้งตัวชี้วัดการเรียนรู้
๒. นักเรียนทำแบบทดสอบก่อนเรียน สมบัติวรรณคดีไทย เสร็จแล้วนำส่งครูตรวจสอบความถูกต้องและประกาศผลโดยที่ยังไม่ต้องเฉลย
๓. ครูร่วมกันสนทนากับนักเรียนซักถามเกี่ยวกับลักษณะของวรรณคดีไทยว่านักเรียนชื่นชอบวรรณคดีไทยเรื่องใดบ้าง และผู้แต่งวรรณคดีเรื่องที่ชอบคือใคร แต่งในสมัยใด ตัวละครมีใครบ้าง นักเรียนตอบอย่างอิสรเสรี โดยครูสุ่มถามทีละคน ๓ – ๕ คนแล้วถามนักเรียนคนอื่นๆว่ารู้จักวรรณคดีเรื่องนั้นหรือไม่
๔. นักเรียนอ่านในใจบทเรียน ตอน บทนำ สมบัติวรรณคดีของไทยในหนังสือเรียนภาษาไทย
ม. ๒ ชุดวรรณคดีวิจักษ์ หน้า ๒ – ๗ แล้วผลัดเปลี่ยนกันตั้งคำถามให้เพื่อนตอบ คนละ ๑ คำถาม จากนั้น ครูตั้งคำถามด้วยประโยคต่อไปนี้
๑. คำว่าศิลปะ หมายความว่าอย่างไร
๒. วรรณคดีไทย ให้คุณค่าแก่คนไทยในด้านใดบ้าง
๓.วรรณคดีมุขปาฐะ หมายความว่าอย่างไร
๔. วรรณคดีลายลักษณ์ หมายความว่าอย่างไร
๕. จินตนาการในวรรณคดี หมายความว่าอย่างไร
๖. วรรณคดีไทยให้คุณค่าด้านคุณธรรมแก่ผู้ศึกษาอย่างไร
๗. วรรณกรรมมีลักษณะอย่างไร
๘. วรรณคดีมีลักษณะอย่างไร
๙. วรรณคดีกับวรรณกรรมมีความเหมือนและแตกต่างกันอย่างไร
๑๐. ให้ยกตัวอย่างวรรณกรรมและวรรณคดีอย่างละ ๒ เรื่อง
นักเรียนแข่งขันตอบอย่างอิสรเสรี ครูเฉลยคำตอบ
๕. นักเรียนเล่นเกมต่อคำคล้องจองร่วมกันทั้งชั้น โดยคนที่ ๑ เริ่มเล่น
ด้วยการบอกคำ ๒ พยางค์ขึ้นมา ๑ คำ เช่น “สวยงาม” คนที่ ๒ ต่อด้วย “ทรามวัย”
หรือคำอื่นที่คล้องจองกัน ครูเขียนคำที่นักเรียนบอกแต่ละคนบนกระดาน จากนั้นคนที่ ๓ พูดต่อด้วยคำที่คล้องจองกัน ให้ทุกคนได้พูดคนละ ๓ รอบ คนที่ต่อไม่ถูกต้องออกมายืนหน้าชั้น ครูให้ทำกิจกรรมอื่นตามที่กำหนดให้ จากนั้นนักเรียนทุกคนอ่านคำที่อยู่บนกระดานพร้อมกัน ครูอธิบายว่าคำคล้องจองคือจุดเริ่มของการแต่งคำประพันธ์ร้อยกรอง
๖ . นักเรียนทำบัตรกิจกรรมการเรียนรู้ที่ ๑ เสร็จแล้ว นำส่งครูตรวจสอบประเมินผลและประกาศผลการประเมิน พร้อมทั้งแนะนำแก้ไขข้อบกพร่องให้นักเรียนปรับปรุง
สื่อ / แหล่งเรียนรู้
สื่อการเรียนรู้
๑. รูปภาพประกอบบทเรียน
๒. แบบทดสอบก่อน-หลังเรียน
๓. บัตรกิจกรรมการเรียนรู้ที่ ๑
๔. หนังสือเรียน ชุด วรรณคดีวิจักษ์ ชั้น ม. ๒
๕. เฉลยแบบทดสอบก่อนเรียน-หลังเรียน
๖. แบบประเมินการสังเกตพฤติกรรม
แหล่งเรียนรู้
๑. ห้องสมุด
๒. อินเตอร์เน็ต
การวัดผลและประเมินผล
กิจกรรม-พฤติกรรมที่ประเมิน
|
เครื่องมือที่ใช้ใน
การประเมิน
|
วิธีการประเมิน
|
เกณฑ์การประเมิน
|
๑. นักเรียนทำแบบทดสอบ
ก่อนเรียน
|
แบบทดสอบก่อนเรียน
|
ตรวจงานรายบุคคล
|
ร้อยละ ๗๐ ขึ้นไป
|
๒. นักเรียนเล่าเรื่องและตั้ง –
ตอบคำถาม
|
แบบประเมินรายกลุ่ม
|
สังเกตรายกลุ่ม
|
ร้อยละ ๗๐ ขึ้นไป
|
๓. นักเรียนทำบัตรกิจกรรม
|
แบบประเมินการสังเกต
พฤติกรรม และแบบประเมินผลงาน
|
ตรวจงานรายบุคคล
|
ร้อยละ ๗๐ ขึ้นไป
|
๔. ประเมินพฤติกรรมและผลงานระหว่างเรียน
|
แบบประเมินพฤติกรรมและผลงานระหว่างเรียน
|
ตรวจงานรายกลุ่ม
|
ร้อยละ ๗๐ ขึ้นไป
|
แบบประเมินพฤติกรรมและผลงานระหว่างเรียน
ความหมาย
๑. ตั้งใจ หมายถึง ความมานะ อดทนทำงานจนเสร็จ ( A )
๒. ความร่วมมือ หมายถึง สมาชิกในกลุ่มให้ความร่วมมือทำงานจนเสร็จ ( A )
๓. ความมีวินัย หมายถึง ผลงาน หรือการทำงานเป็นระบบระเบียบเรียบร้อย สะอาด สวยงาม และได้เนื้อหาครบถ้วน ทันหรือตรงต่อเวลา ( A,K )
๔. คุณภาพของผลงาน หมายถึง ผลงานเรียบร้อย สวยงาม เนื้อหาครบถ้วน
ภาษาที่ใช้เหมาะสม (P – Product, K)
๕. การนำเสนอผลงาน หมายถึง การพูดอธิบายนำเสนอผลงานได้ตามลำดับ
และเนื้อหาถูกต้อง ( P – Process, K )
เกณฑ์การประเมิน
๔ หมายถึง ทำได้ดีมาก ๓ หมายถึง ทำได้ดี
๒ หมายถึง ทำได้พอใช้ ๑ หมายถึง ควรปรับปรุง
เลขที่
|
ความตั้งใจ
(๔)
|
ความร่วมมือ
(๔)
|
ความมีวินัย
(๔)
|
คุณภาพของผลงาน (๔)
|
การนำเสนอผลงาน (๔)
|
รวม
(๒๐)
|
เกณฑ์การให้คะแนนกระบวนการทำงานกลุ่ม
ประเด็นการประเมิน
|
เกณฑ์การให้คะแนน/ระดับ
| ||
๓
|
๒
|
๑
| |
๑. การกำหนด –
เป้าหมายร่วมกัน
|
สมาชิกทุกคนมีส่วนร่วมในการกำหนดเป้าหมายการทำงานอย่างชัดเจน
|
สมาชิกส่วนใหญ่มี
ส่วนร่วมในการกำหนดเป้าหมายในการทำงาน
|
สมาชิกส่วนน้อยมี
ส่วนร่วมในการกำหนดเป้าหมายในการทำงาน
|
รับผิดชอบ
|
กระจายงานได้อย่าง
ทั่วถึงและตรงตามความสามารถของสมาชิกทุกคน
|
กระจายงานได้ทั่วถึง แต่ไม่ตรงตามความสามารถของสมาชิก
|
กระจายงานไม่ทั่วถึง
|
ที่ได้รับมอบหมาย
|
ทำงานได้สำเร็จตาม
เป้าหมายที่ได้รับมอบหมาย ตามระยะเวลาที่กำหนด
|
ทำงานได้สำเร็จตาม
เป้าหมายแต่ช้ากว่าเวลาที่กำหนด
|
ทำงานไม่สำเร็จตาม
เป้าหมาย
|
๔. การประเมินและ
ปรับปรุงผลงาน
|
สมาชิกทุกคนร่วมปรึกษาหารือ ติดตามตรวจสอบและปรับ–
ปรุงผลงานเป็นระยะ
|
สมาชิกบางส่วนมีส่วนร่วมปรึกษาหารือแต่ไม่ช่วยปรับปรุงผลงาน
|
สมาชิกบางส่วนไม่มี
ส่วนร่วมปรึกษาหารือและไม่ช่วยปรับปรุงผลงาน
|
แบบประเมินกระบวนการทำงานกลุ่ม
กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาไทย วิชา ภาษาไทย
ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ ๒ กลุ่มที่ …….....
ที่
|
รายการประเมิน
|
คะแนน
|
ข้อคิดเห็น
| ||
๓
|
๒
|
๑
| |||
๑.
|
การกำหนดเป้าหมายร่วมกัน
| ||||
๒.
|
การแบ่งหน้าที่รับผิดชอบ
| ||||
๓.
|
การปฏิบัติตามหน้าที่ที่ได้รับมอบหมาย
| ||||
๔.
|
การประเมินและปรับปรุงผลงาน
| ||||
รวม
|
ลงชื่อ ผู้ประเมิน
( )
เกณฑ์การประเมิน
๑๑ – ๑๒ = ดีมาก
๘ – ๑๐ = ดี
๕ – ๖ = พอใช้
๐ – ๔ = ปรับปรุง
เกณฑ์การประเมินการนำเสนอผลงาน
แนวทางการพิจารณา
ระดับคะแนน
|
หัวข้อการพิจารณา/ระดับการปฏิบัติหรือพฤติกรรม
| ||||
เนื้อหา
|
กลวิธีการนำเสนอ
|
ขั้นตอนการนำเสนอ
|
การใช้ภาษา
|
ตอบคำถาม/เวลา
| |
๔
|
มีการเรียงลำดับเนื้อหาได้ดี
มีความต่อเนื่อง
มีประโยชน์
ให้แง่คิด
|
มีการนำเข้าสู่เนื้อเรื่อง มีความ สัมพันธ์กับเนื้อเรื่อง เร้าใจผู้ฟัง
มีความมั่นใจ
|
มีการนำเสนออย่างต่อเนื่องราบรื่นเป็นไปตามขั้นตอน
|
ออกเสียงถูกต้องตามอักขรวิธีและดังชัดเจน ใช้ภาษาเหมาะสม เข้าใจง่าย มีการใช้สำนวนโวหาร
|
ตอบคำถามได้อย่างมีภูมิรู้ และมีความชัดเจน มีแหล่งอ้างอิง
ใช้เวลาตามกำหนด
|
๓
|
มีการเรียงลำดับเนื้อหาได้ดี
มีความต่อเนื่อง
มีประโยชน์
ให้แง่คิดน้อย
|
มีการนำเข้าสู่เนื้อเรื่อง มีความ สัมพันธ์กับเนื้อเรื่อง เร้าใจผู้ฟัง
ไม่มีความมั่นใจในการนำเสนอ
|
การนำเสนอต่อเนื่อง มีการข้ามขั้นตอนบ้าง
|
ออกเสียงถูกต้องตามอักขรวิธีและดังชัดเจน ใช้ภาษาเหมาะสมเข้าใจง่าย ไม่มีการใช้สำนวนโวหาร
|
ตอบคำถามได้ค่อนข้างชัด เจน มีแหล่งอ้างอิง
ใช้เวลาเกินกำหนด ๑ นาที
|
๒
|
มีการเรียงลำดับเนื้อหาได้ดี
มีความต่อเนื่อง
มีประโยชน์น้อยให้แง่คิดน้อย
|
มีการนำเข้าสู่เนื้อเรื่อง มีความ สัมพันธ์กับเนื้อเรื่อง ไม่ เร้าใจผู้ฟัง
ไม่มีความมั่นใจในการนำเสนอ
|
การนำเสนอต่อเนื่อง ไม่มีขั้นตอนเป็นส่วนใหญ่
|
ออกเสียงถูกต้องตามอักขรวิธีและดังชัดเจน ใช้ภาษาเข้าใจยาก ไม่มีการใช้สำนวนโวหาร
|
ตอบคำถามได้ไม่ค่อยชัดเจน
มีแหล่งอ้างอิงเป็นบางส่วน
ใช้เวลาเกินกำหนด
๒ นาที
|
๑
|
มีการเรียงลำดับเนื้อหาได้ดี
ไม่มีความต่อเนื่อง
มีประโยชน์น้อยให้แง่คิดน้อย
|
มีการนำเข้าสู่เนื้อเรื่อง ไม่มีความ สัมพันธ์กับเนื้อเรื่อง ไม่เร้าใจผู้ฟัง
ไม่มีความมั่นใจในการนำเสนอ
|
การนำเสนอ
ไม่ต่อเนื่องนำเสนอสับสน
|
ออกเสียงถูกต้องตามอักขรวิธีและดังชัดเจน ใช้ภาษาไม่เหมาะสม เข้าใจยาก ไม่มีการใช้สำนวนโวหาร
|
ตอบคำถามไม่ได้เป็น
ส่วนใหญ่
ใช้เวลาเกินกำหนด ๕ นาที
|
แบบประเมินการนำเสนอผลงาน
กลุ่มที่............................................................ห้อง.......................
ประเด็น
ชื่อ – สกุล
สมาชิก
|
เนื้อหา
๔
|
กลวิธี
การนำเสนอ
๔
|
ขั้นตอนการนำเสนอ
๔
|
การใช้ภาษา
๔
|
การตอบคำถาม
/เวลา
๔
|
รวมคะแนน
๒๐
|
๑.
| ||||||
๒.
| ||||||
๓.
| ||||||
๔.
| ||||||
๕.
| ||||||
๖.
| ||||||
๖.
| ||||||
๘.
|
ลงชื่อ......................................................ผู้ประเมิน
( )
วันที่......เดือน......................ปี................
เกณฑ์การประเมิน ๔ หมายถึง ดีมาก
๓ หมายถึง ดี
๒ หมายถึง พอใช้
๑ หมายถึง ต้องปรับปรุง
บันทึกผลหลังการจัดการเรียนรู้
.............................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................
ปัญหา/อุปสรรค
................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................
ข้อเสนอแนะและแนวทางแก้ไข
.............................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................
ลงชื่อ..........................................................ผู้สอน
( นางจงกลนี แย้มบางยาง )